ปลูกผมผู้หญิง
คุณหมอเชื่อว่ามีคุณผู้หญิงไม่ใช่น้อยที่กำลังเผชิญปัญหาเกี่ยวกับหนังศีรษะ และเส้นผมไม่ใช่น้อย ทั้งปัญหาผมร่วง ผมบาง มากไปจนถึงปัญหาหนังศีรษะล้าน แต่มีคุณผู้หญิงอีกหลาย ๆ ท่านที่ไม่กล้าเลือกตัดสินใจแก้ปัญหาด้วยการปลูกผมผู้หญิง เพราะได้ยินมาว่าจำเป็นต้องโกนศีรษะในบริเวณที่จะทำ
แต่หารู้ไม่ว่าด้วยนวัตกรรมที่พัฒนาก้าวหน้าขึ้น ทำให้มีวิธีการปลูกผมที่หลากหลายมากยิ่งขึ้น รวมถึงวิธีที่ไม่จำเป็นต้องโกนศีรษะ ซึ่งคุณหมอคาดว่าคุณผู้หญิงบางท่านอาจจะยังไม่รู้กัน วันนี้คุณหมอจะมาแนะนำให้คุณผู้หญิงทุกท่านรู้จักกับการปลูกผมผู้หญิงที่เป็นเทคนิคเฉพาะจาก คลินิกปลูกผม Dr.Tarinee Clinic คลายทุกความกังวลใจของคุณลงไปได้ค่ะ
ทำความรู้จัก การปลูกผมในผู้หญิง
ปลูกผมผู้หญิง (Female Hair Transplant) คือ การแก้ปัญหาหนังศีรษะ หรือเส้นผมในสุภาพสตรี อย่างปัญหาเส้นผมร่วง ผมบาง ศีรษะเถิก หนังศีรษะล้าน ปิดแผลบนหนังศีรษะ ปรับกรอบหน้า ด้วยการปลูกผม โดยการนำเซลล์ผมเข้าไปปลูกในบริเวณที่ศีรษะต้องการเพิ่มเส้นผมนั่นเองค่ะ
ปัญหาผมร่วง ผมบางในผู้หญิง
การที่คุณผู้หญิงต้องการปลูกผมนั้น อาจจะมีปัญหาศีรษะหลากหลายรูปแบบแตกต่างกันไป เช่น
- ศีรษะเถิก หน้าผากสูง ศีรษะล้านด้านหน้า
- ผมบางทั้งศีรษะ
- ผมบางบางบริเวณ
- ผมหายบางส่วน เพราะเกิดจากเป็นแผลเป็น
- ผมร่วงจากผลข้างเคียงของยา หรือโรคบางอย่าง
ซึ่งลักษณะอาการเหล่านี้ อาจจะเกิดขึ้นได้จากหลากหลายสาเหตุที่ส่งผมต่อปัญหาหนังศีรษะ และเส้นผม ตามปัจจัยภายนอก และภายใน ดังนี้
- การใช้ยา หรือสารเคมีบางประเภท
- โรค หรือการรักษาโรคบางอย่าง
- แผลเป็น
- การติดเชื้อบางชนิดบนหนังศีรษะ
- ความร้อนจากอุปกรณ์ทำผม
- การดึงรั้งเส้นผมเป็นเวลานาน
- กรรมพันธุ์ และฮอร์โมน
- ระบบภูมิคุ้มกันผิดปกติ
- ความเครียด
เทคนิคปลูกผมผู้หญิงมีกี่แบบ
ปลูกผมผู้หญิงในบริเวณต่าง ๆ ทั้งด้านหน้า กลางหัว หรือด้านหลัง อาจจะเหมาะกับเทคนิคการปลูกผมผู้หญิงที่แตกต่างกันไป ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของแพทย์ค่ะ ว่าแพทย์พิจารณาว่าคนไข้แต่ละท่านควรจะใช้เทคนิคแบบใด
โดยหลัก ๆ ที่เป็นวิธีที่นิยมมีรีวิวปลูกผมผู้หญิงมากมี ดังนี้
ปลูกผมผู้หญิง แบบ Strip FUT
ปลูกผมผู้หญิง แบบ Strip FUT คือหนึ่งในวิธีปลูกผมที่นำเอากอรากผมพร้อมกับหนังศีรษะชั้นบนบางส่วน แล้วนำชิ้นส่วนไปตัดแยกกอรากผมออกจากกันภายใต้กล้องจุลทรรศน์กำลังขยายสูง แล้วจึงนำไปปลูกลงในตำแหน่งที่ต้องการ
คุณผู้หญิงที่ปลูกผมแบบนี้ก็จะได้กอผมที่แข็งแรง มีโอกาสปลูกผมติดสูง นิยมทำกันในคุณผู้หญิงที่มีผมบาง เพราะไม่ทำให้ผมในบริเวณส่วนท้ายทอยที่ตัดออกไปเป็นชิ้นส่วนมีปริมาณผมน้อยลง
แต่ในทางกลับกันเนื่องจากวิธีนี้มีการตัดหนังศีรษะออกบางส่วน ทำให้อาจทิ้งแผลเล็ก ๆ ไว้ แต่ไม่ต้องเป็นห่วงนะคะ หากไม่ได้โกนผม หรือตัดผมสั้นติดหนังศีรษะ ก็แทบจะมองไม่เห็นเลยค่ะ เพราะฉะนั้นคุณผู้หญิงที่ปลูกผมด้วยวิธีนี้แล้วผมยาว ไม่ต้องเป็นห่วงเลยนะคะ ไม่สังเกตเห็นแผลแน่ ๆ ค่ะ
ปลูกผมผู้หญิง แบบ Long Hair FUE
ปลูกผมผู้หญิง แบบ Long Hair FUE เป็นวิธีปลูกผมผู้หญิงที่เป็นที่นิยม เพราะไม่จำเป็นต้องเข้ารับการผ่าตัด แต่ใช้การเจาะรากผมด้วยเครื่องเจาะไฟฟ้าแทน เพื่อนำแค่ตัวกอรากผมออกมา แล้วจึงนำรากผมเหล่านั้นไปปลูก
วิธี Long Hair FUE ยังมีข้อดีอื่น ๆ อีกมากมายที่คุณผู้หญิงจะถูกใจ เพราะในขั้นตอนเจาะรากผม แพทย์จะเจาะรากผมออกมานั้นไม่ต้องโกนผมให้สั้น ทำให้ปลูกเสร็จผมก็ยาวเลย ไม่เป็นตอเหมือนแบบ Strip FUT ทำให้ผลลัพธ์ดูธรรมชาติ ผมยาวง่ายเป็นทิศทาง และไม่ทิ้งแผลไว้เหมือนการผ่าตัด
แต่ทั้งนี้วิธีปลูกผมผู้หญิง Long Hair FUE ราคาอาจจะสูงกว่าวิธีอื่น ๆ เพราะใช้เวลาทำนาน และมีขั้นตอนการทำที่ยุ่งยากกว่า แต่เพื่อผลลัพธ์ที่ดี และลดผลข้างเคียงหลังปลูกผม จึงถือว่าเป็นวิธีคุ้มค่าการลงทุนมากเลยค่ะ
วิธีการปลูกผมผู้หญิง
หากคุณผู้หญิงมีความสงสัยว่าวิธีการปลูกผมผู้หญิงนั้นมีขั้นตอนอย่างไร เพื่อจะได้เตรียมตัวสำหรับเข้ารับการปลูกผมได้อย่างพร้อมมากที่สุด
โดยวิธีการปลูกผมผู้หญิงมีขั้นตอน ดังนี้
- คุณหมอจะพูดคุยกับผู้รับบริการ เพื่อวางแผน ออกแบบ แล้วจึงวาดแนวผมตามที่ต้องการปลูก โดยพิจารณาจากรูปหน้า แนวเส้นผม พร้อมกับแบบที่ผู้รับบริการเตรียมมา
- ถึงขั้นตอนการเตรียมเส้นผม หากคุณผู้หญิงเข้ารับบริการการปลูกผมแบบ Strip FUT คุณหมอจะโกนผม หรือตัดผมส่วนท้ายทอยให้สั้น เพื่อเตรียมรับการผ่าตัด
- แต่หากคุณผู้หญิงเข้ารับบริการด้วยวิธีการปลูกผมแบบ Long Hair FUE ผู้รับบริการไม่จำเป็นต้องโกนผม แพทย์จะรวบผมแค่บางส่วนเท่านั้น
- ในขั้นตอนของ Long Hair FUE คุณหมอจะฉีดยาชาในบริเวณท้ายทอยที่ต้องการเลือกผมไว้ คุณหมอจะเจาะกอรากผมด้วยเครื่องเจาะไฟฟ้าออกมา
- ซึ่งกอรากผมที่ถูกเอามารอภายนอกร่างกายที่รอจะนำไปปลูก จะถูกเอาไปแช่น้ำยาแบบเดียวกับน้ำยาปลูกถ่ายอวัยวะ เพื่อให้เซลล์รากผมอยู่ในสภาพสมบูรณ์ที่สุด
- คุณหมอจะใช้ปากกาปลูกผม (Implanter) เพื่อนำปลูกผมให้ติดมากที่สุด และรากผมช้ำน้อยที่สุด
การเลือกวิธีการปลูกผมผู้หญิง ให้เหมาะกับตัวเอง
![ปลูกผมผู้หญิง](https://www.drtarinee.com/wp-content/uploads/2023/08/women-hair-transplant-1.webp)
คุณหมอขออนุญาตแนะนำคุณผู้หญิงเพิ่มเติมนะคะ เพราะว่าคุณผู้หญิงแต่ละท่านมีสภาพหนังศีรษะ เส้นผม และปัญหาที่เผชิญแตกต่างกันไป ทำให้การเลือกวิธีการปลูกผมผู้หญิงแต่ละท่านจะไม่เหมือนกันค่ะ ซึ่งสาว ๆ อาจจะพิจารณาได้จากปัจจัยเหล่านี้
ไม่ใช่ว่าคุณผู้หญิงทุกคนจะปลูกผมได้นะคะ อย่างแรกเลยคุณผู้หญิงควรเข้ารับการปรึกษากับคุณหมอก่อน เพราะคุณผู้หญิงบางท่านอาจจะมีผมบาง ไม่เพียงพอต่อการนำมาตัดเนื้อเยื่อมาปลูก หนำซ้ำหากมีโรคบางชนิด หรือใช้ยาบางอย่างอาจจะทำให้มีผลต่อการติดของรากผม
ต่อมาให้พิจารณาจากวิธีการปลูกผม หากต้องการผมปริมาณมาก อาจจะแนะนำเป็นวิธี FUT เพราะมีโอกาสที่ผมจะปลูกติดง่าย แต่ก็แลกด้วยการทิ้งแผลผ่าตัดเอาไว้ แต่หากเลือกทำด้วยวิธี FUE คุณผู้หญิงจะไม่ต้องกังวลเรื่องการโกนผม ให้เสียความมั่นใจ
ปัญหาแบบไหน ควรผ่าตัดปลูกผมผู้หญิง
ปัญหาหนังศีรษะ หรือเส้นผมเหล่านี้ที่คุณผู้หญิงเผชิญอยู่นี้ สามารถแก้ปัญหาให้บรรเทาลงไปได้ด้วยการใช้เทคนิคการปลูกผมผู้หญิง ซึ่งปัญหาหลัก ๆ ที่คุณผู้หญิงมักจะมาเข้ารับการปลูกผมผู้หญิง ได้แก่
- หัวเถิก หน้าผากกว้าง
- ผมร่วงจากการใช้ความร้อน หรือสารเคมี
- ผมร่วงหลังคลอด
- ผมบาง ผมร่วงจากพันธุกรรม
ข้อดีและข้อจำกัดในการผ่าตัดปลูกผมผู้หญิง
ถ้าคุณผู้หญิงหลาย ๆ ท่านยังมีความกังวลใจ ยังลังเลว่าควรลงทุนไปกับการปลูกผมผู้หญิงหรือไม่ ลองมาดูคุณหมอพูดถึงข้อดีข้อเสียของการปลูกผมผู้หญิงเสียหน่อย เผื่อคุณผู้หญิงจะตัดสินใจได้ง่ายขึ้นนะคะ
ข้อดีในการปลูกผมผู้หญิง
- แก้ปัญหาศีรษะเถิก
- ปกปิดรอยแผลเป็นบนหนังศีรษะ
- แก้ปัญหาผมบาง
- ช่วยให้ผมดูหนาขึ้น
- สร้างกรอบผมรอบใบหน้า ให้หน้าดูเล็กลง
- ทำแนวเส้นให้ดูสมมาตรมากขึ้น
- สร้างไรผมธรรมชาติ
- สร้างความมั่นใจ
ข้อจำกัดในการปลูกผมผู้หญิง
- ผู้มีปัญหาผมบางขั้นเริ่มต้น ไม่แนะนำให้ทำ
- หากผมบริเวณท้ายทอยบาง ไม่แข็งแรง จะทำไม่ได้
- ใช้เวลาในการรักษาและพักฟื้น อย่างน้อย 2 วัน 1 วันในการรักษา อีกหนึ่งวันในการพักฟื้น
- คุณผู้หญิงที่จะปลูกผม FUT ศีรษะที่ยืดหยุ่น
- หากกำลังรักษาโรคบนหนังศีรษะ หรือมีการติดเชื้อที่หนังศีรษะ ควรรักษาให้หายก่อน
การเตรียมตัวก่อนปลูกผมผู้หญิง
เมื่อคุณผู้หญิงตัดสินใจที่จะทำการปลูกผมแล้ว ก่อนที่จะเข้ารับการรักษา คุณผู้หญิงจำเป็นจะต้องทำการเตรียมตัวก่อนเข้ารับการรักษาด้วยค่ะ โดยคุณผู้หญิงสามารถเตรียมตัวได้ตามวิธี ดังต่อไปนี้
- หากมีโรคประจำตัว หรือใช้ยาเป็นประจำ ให้แจ้งคุณหมอก่อนทุกครั้ง
- ควรหยุดรับประทานยา หรืออาหารเสริมที่มีผลต่อการแข็งตัวของเลือด อย่างน้อง 1 สัปดาห์ก่อนปลูกผม เช่น
- พลาวิกซ์ (Plavix)
- แอสไพริน (Aspirin)
- วิตามินอี (Vitamin E)
- น้ำมันปลา (Fish oil)
- โสม แปะก๊วย หรือสมุนไพรอื่นๆ
- ยาปลูกผมผู้หญิงที่มีตัวยา Minoxidil
- หากเป็นโรคความดันสูง หรือกำลังใช้ยา Beta Blocker ควรแจ้งคุณหมอก่อน
- งดดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ และงดสูบบุหรี่ ก่อนปลูกผมอย่างน้อย 48 ชั่วโมง
- หากจำเป็นต้องทำสีผม ดัดผม หรือยืดผม ต้องทำก่อนการปลูกผมอย่างน้อย 1 วัน
- พักผ่อนอย่างน้อย 6 ชั่วโมง
- คืนก่อนการปลูกผม และเช้าในวันปลูกผม ให้สระผมด้วย Betadine scrub หรือ Hibitane scrub
- ในวันที่ปลูกผม ให้สวมเสื้อผ่าหน้า หรือเสื้อหลวม ๆ สบาย ๆ เพื่อไม่ให้กระทบศีรษะ ขณะสวมหรือถอดเสื้อ
- งดดื่มชา กาแฟก่อนปลูกผม
- เนื่องจากระหว่างปลูกผมมีการใช้ยานอนหลับควรนำผู้ดูแลมาด้วย ไม่ควรขับรถเอง
วิธีการดูแลตัวเองหลังผ่าตัดปลูกผมผู้หญิง
เพื่อให้คุณผู้หญิงได้ผลลัพธ์ในการปลูกผมดีที่สุด และกอรากผมติดมากที่สุด ไม่ให้หลุดลอกออก คุณผู้หญิงจำเป็นต้องดูแลตนเอง และหนังศีรษะให้ดี อย่างเคร่งครัด
- หลังปลูกผม 24 ชั่วโมง ไม่ควรจับ หรือยุ่งกับศีรษะ เพราะรากผมยังไม่เชื่อมกับหนังศีรษะ
- เมื่อครบ 1 วัน แพทย์จะให้มาทำความสะอาดแผล และสระผมที่คลินิก
- วิธีการทำความสะอาดเส้นผม มีดังนี้
- ใช้น้ำอุณหภูมิปกติ
- ขยี้แชมพูบนฝ่ามือให้เกิดฟอง และแปะลงบนหนังศีรษะทิ้งไว้ 2 – 3 นาที ห้ามถู ขยี้หนังศีรษะเป็นอันขาด แล้วล้างด้วยน้ำสะอาด
- ซับผมเบา ๆ หรือใช้ไดร์ลมเย็นในระดับความแรงต่ำสุด
- สระผม เป่าไดร์ผมบริเวณอื่นได้ตามปกติ ยกเว้นบริเวณแผลที่ท้ายทอย
- หลังจากปลูกผม 1 เดือน สามารถสระผมได้ตามปกติ
- สามารถหวีผมได้ตามปกติ แต่อย่าหวีแรงเกินไป อาจจะทำให้รากผมหลุดได้
- หลังปลูกผมควรนอนหงาย หรือนอนตะแคง ห้ามนอนคว่ำ เพื่อไม่ให้ส่วนที่ปลูกผมกระทบกับหมอน
- ควรนอนหมอนในระดับสูง ไม่ให้แผลบวม หรือเลือดออก
- ระวังอย่าให้ของแข็งกระทบศีรษะ
- ห้ามก้มตัวหยิบของ ให้ย่อตัวลงแทน เพื่อไม่ให้เลือดลงศีรษะมากเกินไป จนดันรากผมให้หลุดออก
- งดอยู่ในที่กลางแจ้ง หรือชุมชนที่มีฝุ่นควันมาก
- งดดื่มแอลกอฮอล์ หรือสูบบุหรี่หลังปลูกผม 48 ชั่วโมง
- งดออกกำลังกาย 1 สัปดาห์
- งดว่ายน้ำ และซาวน่า 1 เดือน
- ขณะแผลเริ่มสมานอาจจะคันได้ ให้เลี่ยงที่จะเกา ใช้การแตะเบา ๆ หรือทายาแทน
ปลูกผมผู้หญิง เจ็บไหม
คุณหมอเชื่อว่าในการปลูกผมผู้หญิง คงมีคุณผู้หญิงหลาย ๆ ท่านที่ก็คงยังมีความกังวลใจไม่ใช่น้อย เพราะว่าอาจจะมีความรู้สึกว่าการปลูกผมนั้นจะต้องมีความเจ็บมาก แต่ในความจริงแล้วการปลูกผมผู้หญิงไม่ได้มีความเจ็บขนาดนั้น เนื่องจากในการปลูกผม มีการใช้ยานอนหลับ หรือยาชาร่วมด้วย ขณะปลูกผม ทำให้เมื่อยาออกฤทธิ์แล้ว จะไม่มีความเจ็บระหว่างทำการรักษา
ถึงแม้ความรู้สึกเจ็บของแต่ละคนจะไม่เท่ากัน แต่เมื่อทำการสำรวจระดับความเจ็บ วัดผลออกมาว่าในการปลูกผมระดับความเจ็บอยู่ที่ประมาณระดับ 2 – 3 ของสเกลเต็ม 10 ระดับ ซึ่งอาการเจ็บปวดจากการปลูกผมไม่ได้อยู่ตลอด จะเจ็บต่อเมื่อมีการขยับเขยื้อนร่างกาย
แต่คุณผู้หญิงไม่ต้องเป็นห่วงนะคะ เพราะขณะทำการปลูกผม จะมีการใช้ยานอนหลับ ยาชาร่วมด้วย รวมถึงหลังทำการรักษาเสร็จ ถึงแม้ยานอนหลับ หรือยาชาหมดฤทธิ์ คุณหมอก็จะมีการจ่ายยาแก้ปวดให้อยู่แล้วค่ะ
รู้ก่อนทำจริง ปลูกผมเจ็บไหม? เรื่องกังวลที่ไม่น่ากังวลอีกต่อไป : ปลูกผมเจ็บไหม
ปลูกผมผู้หญิง ราคาเท่าไหร่
ในการปลูกผมผู้หญิง ราคาจะแตกต่างกันไป ตามแต่ละปัจจัยอย่างบริเวณที่ต้องการปลูกผม และจำนวนเส้นผมที่มีอยู่ในบริเวณเดิม เพื่อจะได้พิจารณาว่าจำเป็นต้องใช้จำนวนกราฟท์กอรากผมที่ใช้ในการปลูกผมเท่าไหร่ โดยทั่วไปแล้ว คลินิกปลูกผมที่ใช้วิธี Long Hair FUE ราคาจะค่อนข้างสูง ด้วยเทคนิคที่ยาก และซับซ้อนกว่า แต่ให้ผลลัพธ์ที่ดี จึงมีราคาอยู่ตั้งแต่ช่วง 100,000 – 300,000 บาท ขึ้นกับเรทราคาของแต่ละคลินิก หรือถ้าคิดพิจารณาตามจำนวนกราฟท์เส้นผม มักจะอยู่ที่ประมาณ 100 -150 บาทต่อกราฟท์ เช่นเดียวกับ Dr. Tarinee Hair Clinic ที่อยู่ในเรทเริ่มต้นกราฟท์ละ 100 บาท หรือประมาณ 69,000 บาท
คลินิกปลูกผมผู้หญิง ที่ไหนดี
![คลินิกปลูกผมผูัหญิง](https://www.drtarinee.com/wp-content/uploads/2023/08/women-hair-transplant-clinic.webp)
ปลูกผมผู้หญิงที่ไหนดี? เป็นคำถามที่เกิดขึ้นในใจคุณผู้หญิงหลาย ๆ ท่านแน่ เพราะในปัจจุบันมีคลินิกปลูกผมอยู่มากมาย ยากที่คุณผู้หญิงจะตัดสินใจ แต่การปลูกผมนั้น เพื่อปลอดภัย ไม่ให้เกิดผลข้างเคียงอันไม่พึงประสงค์ หรือให้เกิดผลลัพธ์ที่ตรงใจที่สุด
จำเป็นต้องพิจารณาอย่างมากตั้งแต่ความสะอาด ความน่าเชื่อถือของคลินิก รวมไปถึงประสบการณ์ ความเชี่ยวชาญของคุณหมอ หนึ่งในคลินิกที่ตรงกับเกณฑ์ที่กล่าวมาข้างต้น จะเป็นที่ไหนเลยไม่ได้ นั่นก็คือ Dr. Tarinee Hair Clinic ที่เป็นคลินิกที่น่าเชื่อถือ คุณหมอผู้เชี่ยวชาญด้านเส้นผมดูแลคนไข้เองทุกเคสเลยค่ะ
รีวิว ปลูกผมผู้หญิงที่ Dr.Tarinee Hair Clinic
![หลังการผ่าตัดปลูกผมผู้หญิงทันที](https://www.drtarinee.com/wp-content/uploads/2023/08/women-hair-transplant-review.webp)
![การผ่าตัดปลูกผมผู้หญิง](https://www.drtarinee.com/wp-content/uploads/2023/08/women-hair-transplant-before-after.webp)
![ผลลัพธ์หลังการผ่าตัดปลูกผมผู้หญิง](https://www.drtarinee.com/wp-content/uploads/2023/08/women-hair-transplant-result.webp)
Dr. Tarinee Hair Clinic คลินิกปลูกผมชั้นนำ ดูแลเองทุกเคสกับคุณหมอธาริณี ก่อกิริยกมล หรือ หมอแก้ว แพทย์เฉพาะทางต่อยอด โรคเส้นผม และการผ่าตัดปลูกถ่ายผม จากทางโรงพยาบาลศิริราช ซึ่งคุณหมอแก้วถือว่าเป็นคุณหมอฝีมือดี มากประสบการณ์ โดยมีประสบการณ์การทำงานกว่า 15 ปี และดูแลด้านเส้นผมมากกว่า 3,000 เคส
หากคุณเลือกตัดสินใจปลูกผมผู้หญิงที่นี่ หมอขอการันตีว่าคุณผู้หญิงจะไม่ผิดหวังเลยค่ะ เพราะที่ Dr. Tarinee Hair Clinic คุณหมอแก้วจะดูแลคนไข้ทุกรายเองตั้งแต่เริ่มต้นให้ความปรึกษา ไปจนถึงดูแลคนไข้หลังการปลูกผม ที่สำคัญคุณหมอใจดี สอบถามได้ทุกคำถาม และมีการรักษา ครอบคลุม ทั้งยารับประทาน ยาทา และเครื่องมือการรักษาอย่างครบวงจร และได้มาตรฐาน
คำถามที่พบบ่อย
ปลูกผมผู้หญิงต่างกับผู้ชายไหม
การปลูกผมผู้หญิงจะมีขั้นตอนวิธีการทำแบบเดียวกับขั้นตอนวิธีปลูกผมของคุณผู้ชายเลยค่ะ เพียงแต่แต่เดิมที่คุณผู้หญิงส่วนมากไม่ได้มีผมสั้นติดหนังศีรษะเหมือนกับคุณผู้ชาย ทำให้อาจจะระมัดระวังในเรื่องการโกนผม โดยคุณหมออาจจะแนะนำวิธีการปลูกผมผู้หญิงแบบ FUE ให้กับคุณผู้หญิงที่เข้ามาใช้บริการ เพื่อจะได้ไม่ต้องโกนผมให้เสียความมั่นใจ
ปลูกผมผู้หญิงใช้กี่กราฟท์?
การปลูกผมผู้หญิงในแต่ละบริเวณใช้จำนวนกราฟท์ที่ไม่เท่ากัน แตกต่างกันไปตามปริมาณเส้นผมเดิม และบริเวณที่จะทำการปลูกผม โดยคำนวณคร่าว ๆ ได้ ดังนี้
– ปลูกผมกรอบหน้า ใช้ประมาณ 2,000 – 2,500 กราฟท์
– ปลูกผมหน้าผากผู้หญิง ใช้ประมาณ 1,200 – 2,000 กราฟท์
– ปลูกผมผู้หญิงกลางหัว ใช้ประมาณ 2,000 – 3,000 กราฟท์
ปลูกผมผู้หญิง อยู่ได้ถาวรไหม
การปลูกผมผู้หญิงจะอยู่ได้ถาวรหรือไม่ขึ้นกับสาเหตุของอาการผมร่วง เพราะถ้าหากเป็นการปลูกผมผู้หญิง ถ้าไม่ใช่การปลูกผมแก้ผมร่วง ผมบางจากปัญหาของกรรมพันธุ์ เส้นผมจะอยู่ได้อย่างถาวร แต่หากคุณผู้หญิงผมร่วงด้วยสาเหตุของกรรมพันธุ์ เส้นผมอาจจะอยู่ได้อย่างไม่ถาวร
ปลูกผมผู้หญิง ผลข้างเคียง
ในการปลูกผมผู้หญิงมีผลข้างเคียงเพียงแค่เล็กน้อย ไม่ได้อันตราย อาจพบได้เป็นอาการบวม อาการปวดเล็กน้อย มีรอยแดง หรือเกิดภาวะผมร่วงชั่วคราว (Shock Loss) หรือเส้นผมเปลี่ยนสี ซึ่งอาการเหล่านี้เป็นอาการเพียงชั่วคราว และอาการเหล่านี้ก็จะหายไปได้เอง เพื่อลดอาการข้างเคียงเหล่านี้ไปได้ คุณผู้หญิงจำเป็นต้องเลือกคลินิกปลูกผมที่ดี และได้มาตรฐานนั่นเองค่ะ
สรุปการปลูกผมผู้หญิง
เพียงเท่านี้คุณผู้หญิงหลาย ๆ ท่านก็คงสบายใจแล้วนะคะ ว่าการปลูกผมผู้หญิงไม่ได้น่ากลัวขนาดที่คิดไว้ เพราะมีแนวทางการรักษาใหม่ ๆ ที่คุณผู้หญิงไม่จำเป็นต้องโกนผมให้เสียความมั่นใจแล้วนะคะ
และท้ายที่สุดนี้ถ้าผู้อ่านคนไหนสนใจที่อยากเข้ามาปรึกษาเรื่องปัญหาเส้นผม ปัญหาหนังศีรษะ หรือคิ้วบาง กับคุณหมอแก้ว สามารถติดต่อ Dr.Tarinee Hair Clinic ได้ที่อาคาร Move Amaze ชั้น 2 ติดถนนใหญ่ลาดพร้าว ปากซอยลาดพร้าว 19 วันอังคาร – อาทิตย์ เวลา 8.00 – 19.00 น.
ขอบคุณข้อมูลจาก
Female Hair Transplant | PA | The Griffin Hair Restoration Center. (n.d.). https://hairrestorationphilly.com/female-transplant/
American Society of Plastic Surgeons. (n.d.-a). Hair Transplant for Women. https://www.plasticsurgery.org/cosmetic-procedures/hair-transplantation-and-restoration/women
Surgical Hair Restoration for Women. (2005, August 25). WebMD. https://www.webmd.com/skin-problems-and-treatments/hair-loss/women-hair-restoration